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PROGRAMU YA UWEZESHAJI 

WAFANYABIASHARA SEKTA YA NYUKI NA 

MAZAO YAKE 

 

 
 

Picha ya pamoja ya Wahitimu wa Mafunzo ya uwezeshaji 
biashara mazao ya nyuki Mkoani Tabora. Waliokaa katikati 

ni Mkuu wa Chuo cha Nyuki Tabora (BTI) 

 

 

 

 

Utangulizi 

Tanzania ni moja ya nchi zenye wazalishaji wa 

asali tokea enzi za kale. Asali inatokana na 

nyuki wanaodunga na wasiodunga kutoka 

kwenye mizinga ya jadi ya magome ya miti, 

magogo na majani yaliyosukwa na kutundikwa.  

Kukua kwa utaalamu na maarifa kumewezesha 

Watanzania kubadili ufugaji nyuki kutoka hali ya 

kijadi na kuwa katika ufugaji wa kibiashara. 

Ufugaji nyuki kisasa umeongeza tija katika 

urinaji, ubora wa bidhaa na idadi ya mazao ya 

nyuki. Kwa hivi sasa mazao ya nyuki 

yanayotambulika na kufanyiwa kazi ni pamoja 

na Asali, Nta, Gundi, Chavuo, Sumu ya Nyuki na 

Maziwa ya Nyuki. Mazao haya yanaifanya sekta 

kuwa na fursa kubwa ya biashara na uwekezaji 

katika kuendeleza bidhaa, zana za ufugaji nyuki 

na urinaji wa asali, uchakataji na ufungashaji wa 

asali na mazao mengine ya nyuki.  

 

Uzalishaji wa Mazao ya Nyuki 

Tanzania ni nchi yenye fursa ya ufugaji nyuki 

kwa kuwa na misitu ya asili yenye ukubwa wa 

hekta milioni 48 pamoja na mashamba yenye 

uoto wenye kutoa maua kwa misimu ya kilimo.  

Sehemu kubwa ya Wafugaji nyuki Tanzania 

hurina asali kwa misimu miwili au mitatu 

kutegemeana na msimu wa maua mengi, 

mazingira na aina ya mizinga. Mrejesho wa 

mafunzo unaonesha uzalishaji wa mazao ya 

nyuki unongezeka kutokana na kujengewa 

ufahamu namna ya kuendesha manzuki 

kibiashara kwa washiriki wa mafunzo mwaka 

2016 na 2017 kutokana na uvunaji mara mbili 

kwa mwaka na uzingatiaji wa viashiria vya muda 

wa kalenda ya mpangokazi katika manzuki. 

 

Uwezeshaji Sekta ya Nyuki na Mazao Yake  

TanTrade inashirikiana na Taasisi nyingine 

katika kutoa mafunzo ya kujenga uelewa wa 

namna ya kuwekeza katika sekta ya ufugaji 

nyuki kibiashara. Washiriki walipata elimu ya 

uendeshaji na usimamizi wa manzuki kibiashara 

ili kujenga nguvu ya ushindani katika masoko ya 

ndani na nje. Mpaka kufikia Machi, 2018 jumla 

ya washiriki 602 wahihudhuria na kati ya hao 

wanawake walikuwa 122 kutoka mikoa tisa.   

Katika mafunzo hayo, TanTrade ilishirikiana na 

Taasisi za Umma na Binafsi zilizopo kwenye 

maeneo husika. Taasisi hizo ni BTI, CHEMA, 

NCAA, TBS, TFDA, TFS, TIRDO, SIDO, na 

SYECCOS, Ofisi za Mkoa na Halmashauri za 

Wilaya katika uratibu wa washiriki.   

 

Programu za Uwezeshaji Mafunzo 

Programu hii ilianza baada ya utafiti wa mahitaji 

ya ushindani wa bidhaa katika soko kwa mazao 

ya nyuki uliofanyika katika Mikoa ya Kagera, 

Singida, Geita na Shinyanga.  Mafunzo haya 

yamekwisha tekelezwa kwa washiriki wa Mikoa 

ya Singida, Tabora, Katavi, Arusha, Kagera, 

Shinyanga, Kigoma, Mwanza, Simiyu ambapo 

jumla ya washiriki 602 ambao ni wafugaji na 

wafanyabiashara wa mazao ya nyuki.  

 

Programu ilihusisha mafunzo ya: 

 Programu ya mafunzo; 

 Ufugaji bora wa nyuki na manzuki; 

 Uongezaji wa makundi ya nyuki; 

 Zana na vifaa vya uwekezaji manzuki; 

 Ubora na viwango katika asali na Nta; 

 Soko katika mnyororo wa thamani wa 

asali na mkakati wa kufikia soko; 

 Mnyororo wa ufuatiliaji na uthibiti ubora; 

 Uchakataji na ufugashaji asali; 

 Usalama wa bidhaa na mazingira ya 

uzalishaji; 

 Uendeshaji wa biashara ya mazao ya 

nyuki (asali na nta); na 

 Ushiriki wa maonesho ya biashara. 



 

Matukio ya Mafunzo 

 

Washiriki wa mafunzo kwa vitendo wakiwasha 
mshumaa baada ya kuutengeneza Mkoani Singida.  
 

 

 Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TanTrade akitoa hotuba 
kwa washiriki wakati wa ufunguzi wa mafunzo Mkoani 
Tabora. 

 

Zana na vifaa vya ufugaji na uchakataji wa mazao ya 

nyuki   wakati wa mafunzo Mkoani Tabora. 

 

Mkufunzi kutoka SIDO Tabora akitoa mada ya 

kuweka lebo katika kifungashio cha asali. 

Soko la Asali 

 

Sehemu kubwa ya asali inayozalishwa inauzwa 

hapa nchini na kiasi kidogo kinauzwa nje ya 

nchi. Nchi hizo ni pamona na Germany,  Oman, 

Belgium, Japan, United Kingdom, South Africa, 

Uganda, Hong Kong, Italy, , Jamaica, South 

Korea, Netherland, Norway, Quarter, Russian 

Federation, Kenya, Rwanda, China, Saudi 

Arabia, Seychelles, Sweden, UAE, USA DRC na 

Mozambique  

 

Katika soko la kimataifa fursa kubwa ya mazao 

ya nyuki ipo soko la ulaya na kufuatiwa na 

marekani. Katika soko la Ulaya ni nchi sita 

ambazo ni Ujeruani (15%), Ufaransa (6.4%), 

Belgium (3.8%), Italy (3.9%) na Spain (3.1%) 

nyingine ni UK (6.2%), Japan (6.4) na China 

(3.0%). Manunuzi ya asali soko la dunia kwa 

mujibu wa tafiti za Technavio, Jesse Maida 

imeeleza kuwa yataongezeka tani milioni 6.2 

mwaka 2016 hadi kufikia tani 8.1 mwaka 2021. 

Mauzo hayo katika soko la kimataifa  mwaka 

2017 yaliuzwa kwa tani kati ya Shilingi milioni 

3.83 hadi Shilingi milioni 19.68 kwa fob 

kulingana na Nchi inakotoka.  

 

TanTrade inawezesha wafanyabiashara wa 

mazao ya nyuki kwa kutenga banda maalumu la 

asali wakati wa Maonesho ya Biashara ya 

Kimataifa ya Dar es Salaam pamoja na kuandaa 

siku maalumu ya asali inayoadhimishwa kila 

Maonesho ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es 

Salaam na kukutanishwa na wanunuzi wa ndani 

na nje ya nchi kwenye mikutano ya 

wafanyabiashara ya ana kwa ana. 

 

Aidha, maonesho ya kipekee ya sekta ya nyuki 

na mazao yake yalifanyika Oktoba 2012 katika 

Uwanja wa Maonesho ya Biashara wa Mwl. J. K. 

Nyerere Dar es Salaam na Maonesho mengine 

sambamba na Apimondia yalikuwa Novemba, 

2014 Mkoani Arusha. Matukio hayo yalitoa 

mwelekeo na mtazamo wa pekee katika 

kuendeleza Sekta ya Nyuki Nchini. Mikakati hiyo 

itaendelezwa ili kuongeza uzalishaji na utumiaji 

wa asali kwa ustawi na afya ya jamii kwa ujumla. 

 

 

“TanTrade kwa Ukuzaji wa Biashara” 

 
Mkurungenzi Mkuu, 

Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania, 
S. L. P 5402, Dar es Salaam. Tanzania 

Tovuti: www.tantrade.go.tz 
Barua pepe:info@tantrade.go.tz 

Simu:  +255 22 2850238 / 2850065 
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